Thu, Oct21, 2021
Homeபெட்டிக்கடைஹாலிவுட் படங்களை மிஞ்சிய தலைசுற்ற வைக்கும் உலகில் நடந்த வினோதமான பேரழிவுகள்...

ஹாலிவுட் படங்களை மிஞ்சிய தலைசுற்ற வைக்கும் உலகில் நடந்த வினோதமான பேரழிவுகள்…

தற்போது உலகமே கொரோனா என்னும் பேரழிவில் சிக்கித் தவித்துக் கொண்டிருக்கிறது. இந்த பேரழிவு எப்போது முடியுமென்று யாராலும் கூறமுடியாத நிலை ஏற்பட்டுள்ளது.

மனிதர்களால் உருவாக்கப்பட்ட இந்த பேரழிவு போல வரலாற்றில் இயற்கையும் அவ்வப்போது அழிவுகள் மூலம் தன்னை புதுப்பித்துக் கொண்டு இருக்கிறது.

வரலாற்றில் ஏற்பட்ட ஒவ்வொரு இயற்கை பேரழிவிற்கும் பின்னால் ஒரு காரணம் இருக்கும். ஆனால் காரணமே இல்லாமல், ஏன் நடந்தது என்று விவரிக்க முடியாமல் தன்னிச்சையாக ஏற்பட்ட சில பேரழிவுகளையும் நம் உலகம் சந்தித்துள்ளது.

அந்த வகையில் வரலாற்றில் தங்கள் அடையாளத்தை உருவாக்கிய வித்தியாசமான வானிலை நிகழ்வுகளின் பின்னணியில் உள்ள மர்மங்களை இந்த பதிவில் பார்க்கலாம்.

கோடை காலமே இல்லாத வருடம்

ஏப்ரல் 1815 இல், இந்தோனேசியாவின் மவுண்ட்டில் இந்த சம்பவம் நடந்தது. வரலாற்றில் மிக சக்திவாய்ந்த எரிமலை வெடிப்பில் தம்போரா வெடித்தது. இந்த குண்டுவெடிப்பு தென்கிழக்கு ஆசியாவில் பல்லாயிரக்கணக்கான மக்களைக் கொன்றது மற்றும் ஒரு அழகிய சாம்பல் மேகத்தை அந்த பகுதியின் மேல் உருவாக்கியது.

உலகம் முழுவதும் இந்த மேகங்கள் இடம்பெயர்ந்தபோது, அது சூரியனின் கதிர்களைத் தடுத்து, வெப்பநிலையை சுமார் மூன்று டிகிரி வரை குறைத்து அடுத்த ஆண்டு மிகப்பெரிய அளவில் வானிலை சிதைவுகளை ஏற்படுத்தியது.

இந்தியாவைப் பொறுத்தவரை, தம்போராவால் தூண்டப்பட்ட வறட்சி மற்றும் வெள்ளம் வங்காள விரிகுடாவின் சுற்றுச்சூழலை மாற்றியது மற்றும் மில்லியன் கணக்கானவர்களைக் கொன்ற காலராவின் புதிய திரிபு ஏற்பட உதவியது.

மழை மற்றும் தொடர்ச்சியான குளிரால் பஞ்சம் மற்றும் பரவலான உள்நாட்டு அமைதியின்மையை ஐரோப்பாவில் ஏற்பட்டது. யுனைடெட் ஸ்டேட்ஸில், ஜூன் மாதத்தில் சில மாநிலங்களில் கடும் பனிப்பொழிவு ஏற்பட்டது, பயிர்களைக் கொன்றது மற்றும் பொருளாதார வீழ்ச்சியைத் தூண்டியது.

பின்விளைவுகள்

உலகம் முழுவதும் வானிலை சீர்குலைவுகள் சில அசாதாரண பக்க விளைவுகளை ஏற்படுத்தின. ஐரோப்பாவில் குதிரை தீவனத்தின் கடுமையான விலையேற்றத்தால் ஜேர்மன் கண்டுபிடிப்பாளர் கார்ல் டிரெய்ஸுடன் மிதிவண்டியின் முதல் வடிவத்தை உருவாக்கினார்.

இதற்கிடையில், சுவிட்சர்லாந்தில், இருண்ட வானிலை மற்றும் 1816 இன் நிலையான மழையால், எழுத்தாளர் மேரி ஷெல்லி கோடைகாலத்தை வீட்டிற்குள்ளேயே கடந்தார். உலகப்புகழ்பெற்ற திகில் நாவலான “ஃபிராங்கண்ஸ்டைன்” இந்த காலகட்டத்தில்தான் எழுதப்பட்டது.

1859 கேரிங்டன் நிகழ்வு

கதிர்வீச்சு மற்றும் ஆற்றல் நிரப்பப்பட்ட துகள்களில் சூரியனின் மேற்பரப்பில் காந்த சக்தியை கட்டவிழ்த்து விடும்போது சூரிய எரிப்பு ஏற்படுகிறது. இதன் விளைவாக ஏற்படும் வெடிப்புகள் மில்லியன் கணக்கான ஹைட்ரஜன் குண்டுகளின் சக்திக்கு சமமானவை, மேலும் அவை உருவாக்கும் சூரியக் காற்றுகள் பூமியின் வளிமண்டலத்தில் அழிவை ஏற்படுத்தும் திறனைக் கொண்டுள்ளன.

1859 ஆம் ஆண்டு ஆகஸ்ட் மாதத்தின் பிற்பகுதியிலும், செப்டம்பர் மாத தொடக்கத்திலும் இதுதான் நிகழ்ந்தது. பிரிட்டிஷ் வானியலாளர் ரிச்சர்ட் கேரிங்டனுக்காக பெயரிடப்பட்ட “கேரிங்டன் நிகழ்வு” என்று அழைக்கப்படுவது, வானம் பளபளக்கும், பல வண்ண அரோராக்களுடன் தெற்கே ஹவாய் வரை ஒளிரச் செய்தது. கொலராடோவில், அது மிகவும் பிரகாசமாக இருந்தது.

பின்விளைவுகள்

இந்த லைட் ஷோ அழகாக இருந்திருக்கலாம், ஆனால் அதனுடன் வந்த புவி காந்த இடையூறுகள் உலகம் முழுவதும் தந்தி அமைப்புகளை வீழ்த்தின. சில தந்தி இயந்திரங்களிலிருந்து தீப்பொறிகளின் டோரண்ட்ஸ், தீயைத் தொடங்கி, அவற்றின் ஆபரேட்டர்களுக்கு வேதனையைத் தந்தன.

ஆனால் காற்றில் மின்சாரம் குறிப்பிட்ட அளவில், தொழில்நுட்ப வல்லுநர்கள் தங்கள் தந்தி பேட்டரிகளை துண்டித்தாலும் செய்திகளை அனுப்ப முடியும் என்று கண்டறிந்தனர். “1859 ஆம் ஆண்டின் சூரிய புயல்” சில நாட்களுக்குப் பிறகு கடந்து சென்றது, இன்று இதேபோன்ற நிகழ்வு நடந்தால், அது தொலைதொடர்புகளை மொத்தமாக சேதப்படுத்தலாம் மற்றும் டிரில்லியன் கணக்கான டாலர்கள் இழப்பை ஏற்படுத்தக்கூடும்.

1874 “வெட்டுக்கிளியின் ஆண்டு”

பயிர்-அழிக்கும் வெட்டுக்கிளிகள் 19 ஆம் நூற்றாண்டின் பிற்பகுதியில் அமெரிக்க எல்லைப்புறத்தில் ஒரு பொதுவான நிகழ்வாக இருந்தன, ஆனால் 1874 ஆம் ஆண்டு கோடையில் வெட்டுக்கிளிகளால் ஏற்பட்ட சேதங்கள் அளவிட முடியதாக இருந்தது. கோடை மற்றும் வசந்த காலம் ராக்கி மவுண்டைன் வெட்டுக்கிளிகளுக்கு அதிகளவிலான முட்டைகளை இடுவதற்கு ஏற்ற சூழலை உருவாக்கியது.

அவற்றின் கோடிக்கணக்கான முட்டைகள் நெப்ராஸ்கா, கன்சாஸ், டகோட்டாஸ், அயோவா மற்றும் பல மாநிலங்களை முற்றுகையிட்டன. வரலாற்று ஆதாரங்களின் படி அவை பல மணி நேரங்களுக்கு சூரிய ஒளியை கட்டுப்படுத்தும் அளவிற்கு அதிகளவில் இருந்ததாக கூறப்படுகிறது. அவை தரையிறங்கியதும், பயிர்கள், தாவரங்கள் மற்றும் மக்களின் முதுகில் இருந்து துணிகளைக் கூட விட்டு வைக்காமல் சேதப்படுத்தியது.

எப்படி ஒழிக்கப்பட்டது?

மக்கள் வெட்டுக்கிளிகளை நெருப்பால் எரிக்கவும், துப்பாக்கியால் சுடவும் முயன்றனர், ஆனால் அவர்கள் அவ்வளவு பெரிய கூட்டத்தோடு போராட சக்தியற்றவர்களாக இருந்தார்கள். மில்லியன் கணக்கான டாலர் மதிப்புள்ள பயிர்கள் அழிக்கப்பட்ட பின்னர் அது இறுதியில் “வெட்டுக்கிளியின் ஆண்டு” என்று அழைக்கப்பட்டது.

பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு பொருட்களை விநியோகிக்க யு.எஸ். இராணுவம் அழைக்கப்பட்டது, ஆனால் பல குடும்பத்தினர் வெட்டுக்கிளிகளுக்கு பயந்து கிழக்கு நோக்கி பின்வாங்கினர். அடுத்தடுத்த ஆண்டுகளும் வெட்டுக்கிளிகளின் தொந்தரவு தொடர்ந்தது. சுற்றுச்சூழல் மாற்றங்கள் ராக்கி மவுண்டைன் வெட்டுக்கிளிகளை அழித்தது 20 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியிலேயே அவை முற்றிலும் ஒழிக்கப்பட்டது.

1952 இன் மிகப்பெரிய புகை

அனைத்து இயற்கை பேரழிவுகளும் முற்றிலும் இயற்கையானவை அல்ல. டிசம்பர் 1952 இல், லண்டனில் மனிதர்களால் உருவாக்கப்பட்ட காற்று மாசுபாடு ஒரு பெரிய புகை மூட்டமாக உருவெடுத்து நான்கு நாட்கள் நீடித்தது, காற்றின் தரத்தை அழித்தது.

கொடிய மியாஸ்மா என்பது இயற்கைக்கு மாறான தேக்க நிலைகளை உருவாக்கிய உயர் அழுத்த அமைப்பின் விளைவாகும். நிலக்கரி புகை மற்றும் தொழிற்சாலைகளில் இருந்து வரும் மாசு வழக்கம் போல் வளிமண்டலத்தில் சிதறாமல் மேகங்கள் நகரத்தின் மீது ஒன்றாக கலந்தன.

புகைமூட்டம் சில இடங்களில் பார்க்கும் திறனை கிட்டத்தட்ட பூஜ்ஜியமாகக் குறைத்தது. கால்நடைகள் தங்கள் மேய்ச்சல் நிலங்களில் மூச்சுத்திணறல் காரணமாக இறந்துவிட்டன, மேலும் லண்டன்வாசிகள் மூச்சுக்குழாய் அழற்சி, நிமோனியா மற்றும் பிற சுவாசக் கோளாறுகளால் பாதிக்கப்பட்டனர்.

பல குழந்தைகள் மற்றும் வயதானவர்கள் இறந்தனர், அவர்களின் நுரையீரல் வீக்கத்தால் அழிந்தது. இறுதியாக காற்று சகஜ நிலைக்குத் திரும்பி புகைமூட்டத்தை விரட்டுவதற்கு முன்பு சுமார் 4,000 பேர் கொல்லப்பட்டனர், மேலும் அடுத்த வாரங்கள் மற்றும் மாதங்களில் ஆயிரக்கணக்கானோர் இறந்தனர்.

1952 ஆம் ஆண்டின் பெரும் புகைமூட்டத்தால் தூண்டப்பட்ட பிரிட்டிஷ் அரசாங்கம் பின்னர் 1956 ஆம் ஆண்டின் தூய்மையான காற்றுச் சட்டத்தை ஏற்படுத்தியது, இது குடிமக்களுக்கு தூய்மையான எரிபொருளாக மாற்ற மானியங்களை வழங்கியது மற்றும் சில பகுதிகளில் கருப்பு நிலக்கரி புகை வெளியேற்றத்தை தடை செய்தது.

துங்குஸ்கா நிகழ்வு

ஜூன் 30, 1908 அன்று காலை 7 மணிக்குப் பிறகு, சைபீரியாவின் வானம் முழுவதும் ஒரு கண்மூடித்தனமான ஒளி வீசியது மற்றும் போட்கமென்னய துங்குஸ்கா ஆற்றின் மீது வெடித்தது. அதைத் தொடர்ந்து ஏற்பட்ட அதிர்ச்சி அலை ஐந்து முதல் 10 மெகாட்டன் டி.என்.டி சக்தியைக் கொண்டு சென்றது, இது அணுகுண்டை விட நூற்றுக்கணக்கான மடங்கு சக்தி வாய்ந்தது.

இது கிட்டத்தட்ட 500,000 ஏக்கர் காடுகளை அழித்தது மற்றும் 40 மைல்களுக்கு அப்பால் மக்களை காலில் இருந்து தட்டியது. ஆச்சரியப்படும் விதமாக, வெடிப்பில் யாரும் கொல்லப்படவில்லை, ஆனால் அதன் விளைவுகள் உலகம் முழுவதும் உணரப்பட்டன.

அடுத்த சில இரவுகளில், வானம் மிகவும் பிரகாசமாக இருந்தது, ஆசியாவில் மக்கள் இரவில் பொதுவெளியில் செய்தித்தாள்களைப் படிக்க முடிந்தது. 1927 ஆம் ஆண்டில் ஒரு ரஷ்ய குழு தொலைதூர குண்டுவெடிப்பு இடத்தை அடைந்தபோது, இது விண்கல்லின் வேலையாக இருக்கலாம் என்று சந்தேகித்தனர்.

மேலும் செய்திகளை உடனுக்குடன் படிக்க, கொழும்பு தமிழ் Android Mobile App இனை, இங்கே கிளிக் செய்து தரவிறக்கம் செய்துகொள்ளுங்கள்.

சமூக ஊடகங்களில் கொழும்பு தமிழ்:

கொழும்பு தமிழ் ஃபேஸ்புக்
கொழும்பு தமிழ் ட்விட்டர்
கொழும்பு தமிழ் இன்ஸ்டாகிராம்
கொழும்பு தமிழ் டெலிகிராம்
கொழும்பு தமிழ் யு டியூப்

Get all the Latest Sir Lanka Tamil News and Tamil World News at Colombo Tamil. You can also catch all the latest Tamil Entertainment News by following us on Twitter and Facebook. also Download Our News App in Google Play Store.

அண்மைய செய்திகள்

இதயும் பாருங்க